bic@bicons.vn 0908950546 VI EN CN

Những hoạt động xây dựng không yêu cầu chứng chỉ hành nghề

18-05-2021 - Tin tức | 32

Dưới đây là những trường hợp cá nhân không yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề xây dựng theo quy định.

Những hoạt động xây dựng không yêu cầu chứng chỉ hành nghề

Dưới đây là những trường hợp cá nhân không yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề xây dựng theo quy định.

Ảnh minh họa.

Chứng chỉ hành nghề xây dựng là gì?

Khoản 1, Điều 149 Luật Xây dựng 2014 quy định về chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng như sau:

"Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng là văn bản xác nhận năng lực hành nghề, do cơ quan có thẩm quyền cấp cho cá nhân quy định tại khoản 3 Điều 148 của Luật này có đủ trình độ chuyên môn và kinh nghiệm nghề nghiệp về lĩnh vực hành nghề".

Như vậy, có thể hiểu chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, gọi tắt là chứng chỉ hành nghề xây dựng là văn bản xác nhận năng lực, do cơ quan có thẩm quyền cấp cho những chức danh, cá nhân hành nghề hoạt động xây dựng.

Hoạt động xây dựng không yêu cầu chứng chỉ hành nghề

Căn cứ khoản 3 Điều 62 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, cá nhân không yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề khi thực hiện các hoạt động xây dựng sau:

Thiết kế, giám sát hệ thống thông tin liên lạc, viễn thông trong công trình.

Thiết kế, giám sát công tác hoàn thiện công trình xây dựng như trát, ốp lát, sơn, lắp đặt cửa, nội thất và các công việc tương tự khác không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực của công trình.

Các hoạt động xây dựng đối với công trình cấp IV; công viên cây xanh; đường cáp truyền dẫn tín hiệu viễn thông.

Ngoài ra, cá nhân không có chứng chỉ hành nghề được tham gia các hoạt động xây dựng thuộc lĩnh vực phù hợp với chuyên ngành được đào tạo, phù hợp với quy định của Bộ luật Lao động và không được hành nghề độc lập, không được đảm nhận chức danh theo quy định phải có chứng chỉ hành nghề.

Theo Hạ Nhiên - Báo xây dựng (https://baoxaydung.com.vn/nhung-hoat-dong-xay-dung-khong-yeu-cau-chung-chi-hanh-nghe-305689.html)

TIN LIÊN QUAN

Đăng ký bản tin